Mkuu wa Majeshi ya Uganda (CDF), Jenerali Muhoozi Kainerugaba, ametangaza mipango ya kuachia wadhifa wake wa kijeshi, akisema anakusudia kujitolea maisha yake kumtumikia Kristo baada ya kuondoka jeshini.
Katika taarifa iliyotolewa Ijumaa, Novemba 6, 2026, Muhoozi alisema anajiandaa kukabidhi uongozi wa Jeshi la Ulinzi la Uganda (UPDF) kwa afisa mwingine mwenye sifa zinazostahili katika miezi ijayo.
“Wakati wangu kama CDF unakaribia mwisho. Nimetimiza majukumu yote ambayo Mungu alinipa. Katika miezi michache, nitakabidhi ofisi hii kwa afisa anayestahili. Baada ya hapo, nitajitolea maisha yangu kwa Kristo,” alisema.
Hata hivyo, mkuu huyo wa jeshi alifafanua kuwa kuondoka kwake hakutakuwa kwa haraka, akidokeza kwamba huenda akaendelea kuhudumu jeshini kwa angalau mwaka mwingine.
“Msijali, bado niko hapa. Angalau kwa mwaka mwingine,” alisema katika taarifa nyingine, akionyesha kuwa mabadiliko ya uongozi yanaweza kuchukua muda mrefu zaidi kuliko ilivyotarajiwa.
Muhoozi, ambaye ni mwana wa Rais Yoweri Museveni, aliteuliwa kuwa mkuu wa majeshi mwezi Machi 2024, akichukua nafasi ya Jenerali Wilson Mbasu Mbadi.
Uteuzi wake ulivutia mjadala mkubwa kutokana na uhusiano wake wa kifamilia na rais pamoja na kuongezeka kwa ushawishi wake katika siasa za Uganda.
Kabla ya kuwa CDF, Muhoozi alikuwa amehudumu katika nyadhifa mbalimbali za kijeshi, zikiwemo Kamanda wa Vikosi vya Nchi Kavu na Mshauri Mkuu wa Rais kuhusu Operesheni Maalum.
Tangazo lake jipya limeibua tena mjadala kuhusu mustakabali wa uongozi wa jeshi la Uganda pamoja na matarajio yake ya kisiasa baada ya kuondoka jeshini.
Muhoozi amekuwa mtu mwenye ushawishi mkubwa katika siasa za Uganda, huku kauli na hatua zake zikivutia hisia tofauti kutoka kwa wananchi, wanasiasa na wachambuzi wa masuala ya utawala.
Kwa sasa, Muhoozi hajamtaja rasmi atakayemrithi wala kutoa tarehe kamili ya kukabidhi madaraka. Hata hivyo, tangazo lake limeanza kuibua maswali kuhusu mwelekeo wa jeshi la Uganda na nafasi yake katika maisha ya kisiasa ya taifa hilo.
Hatua ya Muhoozi kuashiria kuondoka jeshini pia inakuja wakati ambapo Uganda inaendelea kujadili mustakabali wa uongozi wake, huku familia ya Museveni ikiendelea kuwa kitovu cha mijadala ya kisiasa nchini humo.
Iwapo atatekeleza mpango wake, kuondoka kwa Muhoozi katika wadhifa huo kutakuwa mabadiliko muhimu katika uongozi wa jeshi la Uganda, ambalo limekuwa na nafasi kubwa katika siasa na usalama wa taifa hilo kwa miaka kadhaa









