Rais wa Marekani Donald Trump amezua mjadala baada ya kudai kuwa anaweza kuhamia Israel na kuwania nafasi ya Waziri Mkuu wa nchi hiyo iwapo Wamarekani watamchoka na uongozi wake.
Trump, ambaye amekuwa akitoa matamshi yanayozua hisia tofauti kuhusu uhusiano wa Marekani na Israel, amesema hana wasiwasi kuhusu uwezekano wa kupata uungwaji mkono mkubwa nchini humo, akidai kuwa umaarufu wake miongoni mwa Waisraeli ni wa kiwango cha juu sana.
Akizungumza kuhusu uwezekano huo, Trump alisema kuwa iwapo Wamarekani watachoshwa naye, anaweza kuhamia Israel na kushika wadhifa wa Waziri Mkuu.
“Watu wakinichoka nchini Marekani, nitahamia Israel na kuwa Waziri Mkuu,” alisema Trump.
Aidha, rais huyo alidai kuwa anaungwa mkono na asilimia 99 ya wananchi wa Israel, kauli ambayo imeibua maswali kuhusu msingi wa takwimu hizo na iwapo zinaakisi maoni halisi ya wananchi wa taifa hilo.
“Nina kiwango cha kuungwa mkono cha asilimia 99 nchini Israel. Unaweza kuamini hilo?” alihoji Trump.
Hata hivyo, Trump hakufafanua utafiti au chanzo cha takwimu hizo za asilimia 99, huku kukiwa hakuna maelezo yaliyotolewa kuthibitisha madai yake kuhusu kiwango hicho cha umaarufu.
Matamshi hayo yanajiri wakati ambapo Trump amekuwa akisisitiza uhusiano wa karibu kati ya Washington na Tel Aviv, huku akiendelea kuonyesha msimamo wake wa kuunga mkono Israel katika masuala mbalimbali ya kisiasa na kiusalama.
Israel na Marekani zimekuwa na uhusiano wa karibu wa kidiplomasia, kijeshi na kiuchumi kwa miongo kadhaa, huku Marekani ikiwa miongoni mwa washirika wakuu wa Israel katika masuala ya usalama na diplomasia ya kimataifa.
Hata hivyo, wadhifa wa Waziri Mkuu wa Israel una utaratibu wake wa kikatiba na kisiasa, na haupatikani kwa mtu kuhamia nchini humo na kutangaza nia pekee.
Mtu anayetaka kushika wadhifa huo lazima atimize masharti ya kisheria ya Israel, ikiwa ni pamoja na kuwa na sifa zinazomwezesha kushiriki katika siasa za nchi hiyo.
Kauli ya Trump kwa hivyo imechukuliwa zaidi kama matamshi ya mzaha au kujigamba kuhusu umaarufu wake nchini Israel, badala ya tangazo rasmi la mpango wa kuhamia taifa hilo na kuingia katika siasa zake.









