Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi (EACC) imefanikiwa kupata amri ya mahakama ya kuzuia uuzaji, uhamishaji na matumizi ya ardhi pamoja na magari sita yanayohusishwa na kesi ya kurejesha fedha za umma zenye thamani ya KSh111.5 milioni dhidi ya Mbunge wa Bunge la Kaunti (MCA) wa Mbeti North, Kaunti ya Embu, Peter Muriithi Nyaga.

Katika uamuzi uliotolewa Oktoba 29, 2026, Jaji Biomdo aliidhinisha ombi la EACC la kuhifadhi mali hizo hadi kesi ya kurejesha fedha hizo itakaposikilizwa na kuamuliwa kikamilifu.

Kupitia amri hiyo, Nyaga amezuiwa kuuza, kuhamisha umiliki, kuondoa au kufanya shughuli zozote zinazoweza kubadilisha hali ya mali hizo wakati kesi ikiendelea mahakamani.

EACC iliwasilisha kesi hiyo Agosti 28, 2026, ikimlenga Nyaga pamoja na kampuni sita zinazohusishwa naye, ambazo ni Truco Enterprises Limited, Peanco Limited, Njewaco Limited, Hasoco Limited, Hiwco Limited na Isaac & Timothy Company Limited.

Tume hiyo inataka kurejesha jumla ya KSh111,577,188.75 ambazo inadai zilipatikana kwa njia isiyo halali kutoka kwa Serikali ya Kaunti ya Embu kupitia miamala ya kibiashara iliyofanywa kati ya kaunti hiyo na kampuni tano zinazohusishwa na MCA huyo.

Kwa mujibu wa uchunguzi wa EACC, Nyaga anadaiwa kufanya biashara na Serikali ya Kaunti ya Embu kupitia kampuni ambazo alikuwa na maslahi nazo, hali ambayo tume hiyo inasema ilizua mgongano wa kimaslahi.

Kampuni hizo ni Truco Enterprises Limited, Peanco Limited, Njewaco Limited, Hasoco Limited na Hiwco Limited, ambazo zinadaiwa kupokea malipo kupitia shughuli mbalimbali za kibiashara na serikali ya kaunti hiyo.

Aidha, uchunguzi wa tume hiyo unaonyesha kuwa sehemu ya fedha zinazochunguzwa zilitumika kununua ardhi yenye nambari ya usajili Mbeti/Kiamuringa/49, ambayo imesajiliwa kwa jina la kampuni ya Isaac & Timothy Company Limited.

Mali nyingine zinazohusishwa na fedha hizo ni magari sita yenye nambari za usajili KDD 932H, KDC 857D, KDL 451F, KCQ 172W, KHMA 624H na ZF-9309.

Mahakama pia imeagiza Msajili wa Ardhi na Mamlaka ya Kitaifa ya Uchukuzi na Usalama Barabarani (NTSA) kuweka zuio kwenye mali hizo ili kuzuia kuuzwa, kukodishwa, kuhamishwa au kuwekwa rehani kabla ya kesi kuamuliwa.

Hatua hiyo inalenga kuhakikisha mali zinazohusishwa na fedha zinazodaiwa kupatikana isivyo halali zinahifadhiwa ili ziweze kurejeshwa iwapo mahakama itatoa uamuzi unaounga mkono madai ya EACC.

Hata hivyo, madai hayo bado yanahitaji kuthibitishwa mahakamani na amri ya kuhifadhi mali haimaanishi kuwa MCA huyo amepatikana na hatia.