Iran inasubiri jibu rasmi kutoka Marekani kuhusu pendekezo lake la kufungua tena Mlango Bahari wa Hormuz na kusitisha mapigano yanayoendelea Mashariki ya Kati. Hatua hiyo inakuja huku gazeti la Wall Street Journal likiripoti kuwa Rais wa Marekani Donald Trump amelikataa pendekezo hilo.
Iran iliwasilisha mpango huo wa kidiplomasia wakati wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa (UNGA) mjini New York, ikisema uliwasilishwa kwa Marekani kupitia wapatanishi wa Qatar. Kwa mujibu wa Tehran, mpango huo ungeanzisha mchakato wa siku saba wa kufungua tena Mlango Bahari wa Hormuz na kusitisha mapigano katika eneo hilo.
Iran pia imefanya mazungumzo na Saudi Arabia kuhusu hali katika Mlango Bahari wa Hormuz, hatua inayoonyesha juhudi za kidiplomasia zinazofanyika kutafuta suluhu ya mzozo huo. Mzozo huo wa miezi saba umeathiri usafirishaji wa mafuta kupitia Mlango Bahari wa Hormuz, ambao ni mojawapo ya njia muhimu zaidi duniani kwa biashara ya mafuta na nishati, na kuongeza shinikizo kwa uchumi wa dunia.
Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran, Abbas Araghchi, aliwaambia waandishi wa habari katika Umoja wa Mataifa Ijumaa kuwa makubaliano na Marekani yangeanzisha kipindi cha siku saba kuelekea kufunguliwa tena kwa njia hiyo ya majini na kusitishwa kwa mapigano. “Ikiwa upande wa Marekani una dhamira ya kweli ya kufikia makubaliano na kufungua tena Mlango Bahari wa Hormuz, kila kitu sasa kiko tayari,” Araghchi alisema.
Aliongeza kuwa iwapo Marekani itakubali pendekezo hilo, pande zinazohusika katika mzozo huo zinaweza kuanza mazungumzo mapana zaidi kuhusu masuala mengine yatakayokubaliwa kwa pamoja. Hadi sasa, Iran inasema inasubiri jibu rasmi kutoka Washington kuhusu pendekezo hilo.




