Kiongozi wa chama cha Democracy for the Citizens Party (DCP), Rigathi Gachagua, amesema serikali ijayo inayoongozwa na muungano wa upinzani itafunga kampuni anazodai zinahusika katika utengenezaji na usambazaji wa pombe haramu nchini.

Gachagua, ambaye ni Naibu Rais wa zamani, amedai kuwa kuna kampuni 53 zinazohusishwa na biashara hiyo, huku akiikosoa serikali ya Rais William Ruto kwa kile alichosema ni kushindwa kudhibiti kuenea kwa vileo haramu.

Akizungumza katika mkutano na Wakenya wanaoishi Dallas, Texas, nchini Marekani, Gachagua alisema alipokuwa Naibu Rais aliongoza kampeni dhidi ya pombe haramu na kufanikisha kufungwa kwa kampuni 51 kati ya 53 alizodai kuwa zilihusika na biashara hiyo.

Hata hivyo, madai hayo kuhusu idadi ya kampuni na shughuli zake hayajathibitishwa kwa ushahidi huru.

Gachagua amedai kuwa biashara ya pombe haramu ilianza kushamiri tena baada ya kuondolewa kwake katika wadhifa wa Naibu Rais, akisema tatizo hilo limeendelea kuwaathiri vijana katika maeneo mbalimbali nchini.

Aliahidi kuwa iwapo muungano wa upinzani utaingia madarakani baada ya Uchaguzi Mkuu wa 2027, hatua kali zitachukuliwa dhidi ya kampuni zitakazobainika kutengeneza au kusambaza vileo haramu.

Gachagua pia alimkosoa Naibu Rais Kithure Kindiki kuhusu vita dhidi ya pombe haramu na kupinga madai kwamba ndiye anayefaa kuwa msemaji mkuu wa kisiasa wa jamii za Mlima Kenya.

Kauli za Gachagua zimekuja wakati Kindiki ametangaza hatua mpya za serikali kukabiliana na vileo haramu na vile vinavyodaiwa kuwa na kemikali hatari.

Kindiki alisema Ijumaa kuwa ameitisha mkutano utakaowakutanisha maafisa kutoka Wizara ya Usalama wa Ndani, Mamlaka ya Mapato Kenya (KRA), Shirika la Kupambana na Bidhaa Bandia na Shirika la Viwango Kenya (KEBS), pamoja na vyombo vya usalama. Lengo ni kuimarisha udhibiti wa utengenezaji, usambazaji na uuzaji wa vileo visivyokidhi viwango vya usalama.

Naibu Rais amesema serikali italenga mtandao mzima wa biashara hiyo, kuanzia kwa watengenezaji, wasambazaji hadi wauzaji, akisema vileo vyenye kemikali hatari vinaendelea kuhatarisha afya za wananchi.