Bulgaria imeandika historia baada ya Iliana Iotova kuchaguliwa kuwa rais mpya wa nchi hiyo, na kuwa mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo tangu taifa hilo la Ulaya Mashariki lipate mfumo wake wa sasa wa utawala.
Iotova na mgombea mwenza wake wameibuka washindi wa uchaguzi huo baada ya kupata zaidi ya kura milioni moja, huku wapinzani wao wakibaki nyuma kwa tofauti kubwa, kulingana na matokeo yaliyotangazwa.
Ushindi huo unamweka Iotova katika nafasi ya kihistoria katika taifa ambalo limekuwa likikabiliwa na changamoto za kisiasa, huku masuala ya uchumi, uhusiano wa kimataifa na mwelekeo wa sera za kigeni yakiendelea kuwa sehemu muhimu ya mijadala ya kitaifa.
Mpinzani wake mkuu, Andrey Gyurov, ambaye aliungwa mkono na vyama vinavyotaka Bulgaria kuimarisha zaidi uhusiano wake na mataifa ya Magharibi, amekubali matokeo ya uchaguzi huo.
Gyurov alisema wananchi wamefanya uamuzi wao kupitia sanduku la kura, hatua iliyoweka wazi kukubali kwake matokeo yaliyompa Iotova ushindi.
Mabadiliko hayo ya uongozi yanakuja baada ya aliyekuwa Rais Rumen Radev kuingia katika siasa za bunge, huku chama tawala kikiiidhinisha kampeni ya Iotova na hivyo kumpa nafasi ya kuwania wadhifa huo.
Ushindi wa Iotova pia unachukuliwa kuwa mafanikio kwa kambi ya kisiasa iliyomuunga mkono, huku wachambuzi wakisema matokeo hayo yanaweza kuongeza ushawishi wake katika taasisi muhimu za serikali.
Hata hivyo, pamoja na ushindi huo, rais mpya anakabiliwa na masuala nyeti yanayohitaji mwelekeo wa wazi, hususan uhusiano wa Bulgaria na Urusi pamoja na msimamo wake kuhusu vita vinavyoendelea nchini Ukraine.
Bulgaria, ambayo ni mwanachama wa Umoja wa Ulaya na NATO, imekuwa ikikabiliwa na mijadala kuhusu namna ya kusawazisha uhusiano wake wa kihistoria na Urusi na wajibu wake ndani ya jumuiya za Magharibi.
Msimamo wa Iotova kuhusu masuala hayo unatarajiwa kufuatiliwa kwa karibu, hasa wakati vita vya Ukraine vikiendelea kuathiri usalama, uchumi na mahusiano ya kimataifa barani Ulaya.
Kuchaguliwa kwake si tu mabadiliko ya kisiasa, bali pia ni hatua muhimu katika historia ya uwakilishi wa wanawake katika uongozi wa juu nchini Bulgaria.









