Rais wa Marekani Donald Trump ameionya Iran kuwa inapaswa kufikia makubaliano na Washington au ikabiliane na hatua za Marekani za kumaliza mzozo unaoendelea kati ya mataifa hayo.
Trump alitoa kauli hiyo katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Right Side Broadcasting Network (RSBN), ambapo alidai kuwa Marekani tayari imepata ushindi mkubwa dhidi ya Iran katika mzozo huo.
Rais huyo alisema Washington iko tayari kukomesha mapigano hayo hivi karibuni, akisisitiza kuwa hatua hiyo inaweza kufikiwa kupitia makubaliano ya kidiplomasia au kwa njia nyingine ambazo hakuzifafanua.
“Tumepata ushindi mkubwa sana na tutamaliza jambo hili hivi karibuni, kwa njia moja au nyingine,” alisema Trump.
Aliongeza kuwa Iran ina nafasi ya kufikia makubaliano na Marekani, vinginevyo Washington italazimika kuchukua hatua za kumaliza mzozo huo.
“Ni ama watafanya makubaliano au tutamaliza wenyewe,” alisema, akidokeza kuwa huenda suluhu ikapatikana kwa njia rahisi.
Kauli hiyo inaashiria kuongezeka kwa shinikizo la Washington kwa Tehran huku juhudi za kutafuta suluhu ya kidiplomasia zikiendelea kuwa sehemu muhimu ya mzozo huo
Trump alitumia mahojiano hayo kusisitiza kuwa Washington inaamini imepata ushindi mkubwa katika operesheni zake dhidi ya Iran, ingawa madai hayo ni msimamo wa Marekani na hayajathibitishwa kwa tathmini huru ya pande zote mbili.
Mzozo kati ya Marekani na Iran umedumu kwa miezi kadhaa, huku mapigano na hatua za kiuchumi zikisababisha athari katika eneo la Mashariki ya Kati na masoko ya kimataifa.
Miongoni mwa masuala yanayozuia makubaliano ni mpango wa nyuklia wa Iran, vikwazo vya kiuchumi vilivyowekwa na Marekani pamoja na udhibiti wa usafirishaji wa mafuta kupitia Mlango-Bahari wa Hormuz.
Iran imekuwa ikitaka Marekani iondoe vizuizi vya majini na kulegeza vikwazo vya kiuchumi kabla ya kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano.
Kwa upande wake, Trump amekuwa akisisitiza kuwa Iran haipaswi kuruhusiwa kutengeneza silaha za nyuklia, akitaja suala hilo kuwa moja ya malengo muhimu ya Marekani katika mzozo huo.
Hata hivyo, juhudi za kidiplomasia zimeendelea kupitia wapatanishi wa kimataifa, huku pande hizo zikikabiliwa na tofauti kuhusu masharti ya kumaliza vita.
Mzozo huo pia umeathiri soko la mafuta duniani kutokana na umuhimu wa Mlango-Bahari wa Hormuz, ambao ni njia muhimu ya usafirishaji wa mafuta kutoka eneo la Ghuba ya Uajemi.
Kauli za hivi karibuni za Trump zinaongeza shinikizo kwa Tehran huku mustakabali wa mazungumzo na uwezekano wa kumalizika kwa mapigano ukiendelea kuwa suala muhimu katika diplomasia ya kimataifa.









