Benki ya Dunia imeonya kuwa ufisadi na changamoto za utawala bora vinaigharimu Kenya mabilioni ya fedha kila mwaka, huku vikikwamisha ukuaji wa uchumi, uwekezaji na juhudi za kutengeneza ajira kwa mamilioni ya wananchi.
Katika ripoti yake mpya ya Kenya Economic Update, toleo la 34 lililotolewa Jumatano, Novemba 4, 2026, taasisi hiyo imekadiria kuwa rushwa na njama za kibiashara zinazohusisha watu wenye ushawishi hugharimu taifa takribani asilimia mbili ya pato lake la taifa (GDP) kila mwaka.
Kwa mujibu wa ripoti hiyo, hali hiyo inaongeza nakisi ya bajeti na kulazimisha serikali kutafuta mikopo zaidi ili kugharamia shughuli zake, jambo linalozidisha mzigo wa deni la taifa na kupunguza fedha zinazopaswa kuelekezwa katika huduma za umma na miradi ya maendeleo.
Benki ya Dunia imetaja changamoto za utawala bora kuwa kikwazo kikubwa kinachozuia Kenya kufikia ukuaji wa uchumi wa haraka na unaowanufaisha wananchi wengi, ikisisitiza kuwa ufisadi ndio tatizo kuu linalopaswa kushughulikiwa.
Aidha, taasisi hiyo imeonya kuwa hatari zinazotokana na rushwa zinaongeza gharama za serikali kukopa fedha, kwani wakopeshaji huzingatia pia kiwango cha uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za umma.
Ripoti hiyo pia imeangazia gharama za umeme na usafirishaji, changamoto zinazowakabili wafanyabiashara, rushwa inayodaiwa kutozwa kwa wafanyakazi katika sekta isiyo rasmi na umuhimu wa kuhakikisha zabuni za serikali zinatolewa kwa uwazi.
Benki ya Dunia imesema kupunguza vikwazo hivyo kutasaidia sekta binafsi kukua, kuongeza uwekezaji na kufungua nafasi zaidi za ajira, hasa kwa vijana ambao wamekuwa wakikabiliwa na changamoto ya kupata ajira rasmi.
Hata hivyo, licha ya changamoto hizo, Benki ya Dunia imeongeza makadirio ya ukuaji wa uchumi wa Kenya kwa mwaka 2026 hadi asilimia 4.6 kutoka asilimia 4.3, kufuatia matokeo bora ya kiuchumi katika nusu ya kwanza ya mwaka.
Lakini imeonya kuwa uchaguzi mkuu wa Agosti 2027 unaweza kuongeza hali ya kutokuwa na uhakika katika biashara na uwekezaji, huku matumizi ya serikali yakitarajiwa kukabiliwa na shinikizo zaidi.
Kwa ujumla, ujumbe wa ripoti hiyo ni kwamba Kenya haiwezi kufikia ukuaji wa uchumi unaoboresha maisha ya wananchi ikiwa fedha za umma zitaendelea kupotea kupitia ufisadi.
Serikali inahitajika kuimarisha uwajibikaji, kudhibiti rushwa na kupunguza gharama za kufanya biashara ili kuhakikisha ukuaji wa uchumi unatafsiriwa kuwa ajira, mapato bora na maisha nafuu kwa Wakenya.









