Huku dunia ikisubiri kwa hamu hukumu ya Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Tundu Lissu, inayotarajiwa kutolewa kesho Novemba 6, 2026, Balozi wa Marekani nchini Tanzania, William Trachman, amesema anafuatilia kwa karibu mwenendo wa kesi hiyo pamoja na athari zake kwa utawala wa sheria nchini humo.
Trachman amesema masuala ya uhuru wa kujieleza na kufuata misingi sahihi ya kisheria ni nguzo muhimu katika kulinda haki za binadamu na kuhakikisha kuwa mifumo ya haki inafanya kazi kwa kuzingatia misingi ya kikatiba.
Kupitia ujumbe wake aliouchapisha kwenye mitandao ya kijamii Jumatano, Novemba 5, 2026, mwanadiplomasia huyo ameeleza kuwa anaendelea kufuatilia maendeleo ya kesi inayomkabili kiongozi huyo wa upinzani, akisisitiza umuhimu wa kuheshimu misingi ya utawala wa sheria.
Bw. Trachman, ambaye ana uzoefu wa kisheria nchini Marekani, amesema katika maisha yake ya kitaaluma kama mwanasheria wa masuala ya Katiba amewahi kuendesha mashauri mahakamani akitetea haki ya uhuru wa kujieleza pamoja na umuhimu wa kufuata taratibu sahihi za kisheria.
Kauli hiyo imekuja wakati kesi ya uhaini namba 19065/2025 inayomkabili Lissu ikielekea katika hatua muhimu ya utoaji wa hukumu, huku ikivuta hisia za wadau wa haki za binadamu, viongozi wa kisiasa na jumuiya ya kimataifa.
Mahakama Kuu ya Tanzania, Masjala Ndogo ya Dar es Salaam, inatarajiwa kutoa hukumu hiyo kesho, Novemba 6, 2026, saa 3:00 asubuhi, katika kesi ambayo imekuwa ikifuatiliwa kwa karibu kutokana na uzito wa mashtaka na nafasi ya Lissu katika siasa za Tanzania.
Lissu, ambaye amekuwa mmoja wa viongozi wakuu wa upinzani nchini Tanzania, amekuwa akisisitiza umuhimu wa demokrasia, uwajibikaji wa viongozi na kuheshimiwa kwa haki za wananchi.
Kesi hiyo imeibua mjadala mpana kuhusu haki za kisiasa, uhuru wa kujieleza na nafasi ya mifumo ya mahakama katika kuhakikisha haki inatendeka kwa wote bila upendeleo.
Wakati wa kusubiri hukumu hiyo, macho ya wananchi na wadau mbalimbali yanaelekezwa mahakamani, huku kauli ya Balozi Trachman ikiendelea kuongeza uzito wa kimataifa katika mjadala kuhusu utawala wa sheria na haki za binadamu nchini Tanzania.









