Inspekta Jenerali wa Polisi Douglas Kanja amefika mbele ya Mahakama Kuu jijini Nairobi kujibu wito kuhusu kutoweka kwa mwanaharakati wa Tanzania Twaha Mwaipaya, akisisitiza kuwa polisi hawana mwanaharakati huyo chini ya ulinzi wao popote nchini Kenya.

Kanja alifika mbele ya Jaji Alexander Muteti Jumatatu, Novemba 2, 2026, ambapo alifahamisha mahakama kuwa anafahamu kesi inayohusu kutoweka kwa Mwaipaya, lakini akakanusha madai kwamba mwanaharakati huyo amewahi kukamatwa na maafisa wa polisi.

Mkuu huyo wa polisi alieleza kuwa hajafahamu wakati wowote ambapo Mwaipaya alikamatwa na maafisa wa usalama, ingawa alikiri kuwa taarifa kuhusu tukio hilo iliwasilishwa katika Kituo cha Polisi cha Ruai.

Kanja alifahamisha mahakama kuwa uchunguzi kuhusu kutoweka kwa mwanaharakati huyo unaendelea, huku akibainisha kuwa afisa anayesimamia uchunguzi huo alikuwa pia amefika mahakamani.

Katika kujibu madai ya uzembe wa polisi katika kushughulikia suala hilo, Kanja alitetea huduma hiyo akisema kuwa taarifa zote zinazowasilishwa katika vituo vya polisi au kwa maafisa wa polisi huchunguzwa kwa utaratibu.

Aidha, alikanusha vikali madai kwamba polisi wanahusika na utekaji nyara au kutoweka kwa watu kwa lazima, akisisitiza kuwa tukio lolote la utekaji nyara linapaswa kuchukuliwa kuwa uhalifu na kushughulikiwa kwa mujibu wa sheria.

Kufika kwa Kanja mahakamani kunatokana na agizo lililotolewa na Jaji Muteti Oktoba 30, 2026, akitaka polisi kumwasilisha Mwaipaya mahakamani akiwa hai au akiwa amefariki ifikapo Novemba 2.

Mahakama pia ilikuwa imeagiza polisi kuwasilisha hati halisi ya kizuizini, iwapo ipo, na kueleza sababu zinazoweza kuhalalisha kuendelea kumshikilia mwanaharakati huyo.

Agizo hilo lilitolewa kupitia ombi la habeas corpus, utaratibu wa kisheria unaotumiwa kutaka mahakama ichunguze uhalali wa mtu kushikiliwa na mamlaka za serikali na kuamuru aachiliwe ikiwa kizuizini kwake hakuhalalishwi kisheria.

Kesi hiyo ilitajwa Jumatatu huku Kanja akifika binafsi kutekeleza sehemu ya maagizo ya mahakama.

Kutoweka kwa Mwaipaya kumeibua wasiwasi kuhusu usalama wa wanaharakati na madai ya ukiukaji wa haki za binadamu, huku familia yake na waendesha kesi wakitaka kufahamu aliko na mazingira ya kutoweka kwake.

Hata hivyo, polisi wameendelea kusisitiza kuwa hawajamshikilia mwanaharakati huyo na kwamba uchunguzi wa tukio hilo unaendelea, huku mahakama ikiendelea kufuatilia hatua zinazochukuliwa katika kutafuta majibu kuhusu mahali alipo Mwaipaya.