Kiongozi wa chama cha Together nchini Israel, Naftali Bennett, ametangaza dhamira ya kushirikiana na viongozi wengine wa kisiasa kuunda serikali mpya, akidai kuwa Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu ameshindwa kuiongoza nchi hiyo na kwamba utawala wake unapaswa kuondoka madarakani.
Bennett amesema analenga kujenga muungano mpya wa kisiasa utakaojumuisha makundi yanayounga mkono utumishi wa kijeshi, akisisitiza umuhimu wa kushughulikia mgawanyiko uliopo nchini Israel kuhusu wajibu wa wananchi kulitumikia jeshi.
Akizungumzia serikali ya Netanyahu, Bennett aliitaja kama “serikali ya Oktoba 7,” akimaanisha mashambulizi yaliyofanywa na Hamas dhidi ya Israel tarehe 7 Oktoba 2023, ambayo yalichochea vita vya Gaza na kuzua mjadala mkubwa kuhusu usalama wa taifa na uwajibikaji wa viongozi wa nchi hiyo.
Bennett amedai kuwa muungano wa kisiasa unaopinga au kukwepa utumishi wa kijeshi umeshindwa kuendelea kuwa na mshikamano, hali anayoiona kama fursa ya kuunda serikali mbadala itakayokuwa na msimamo tofauti kuhusu masuala ya usalama na wajibu wa raia.
Miongoni mwa masuala yanayochochea mvutano wa kisiasa nchini Israel ni utumishi wa kijeshi kwa Wayahudi wa Kiorthodoksi, wanaojulikana kama Haredi. Kwa muda mrefu, baadhi ya wanachama wa kundi hilo wamekuwa wakifaidika na misamaha ya utumishi wa kijeshi ili kujikita katika masomo ya dini.
Hata hivyo, suala hilo limezidi kuzua malumbano, huku sehemu ya jamii ikitaka vijana wote wanaostahili kuhudumu jeshini washiriki katika jukumu hilo, hasa wakati Israel inapokabiliwa na changamoto za kiusalama.
Bennett anaamini kuwa muungano unaojengwa kwa msingi wa kuunga mkono utumishi wa kijeshi unaweza kusaidia kuunganisha makundi yenye mitazamo tofauti na kuunda serikali yenye mwelekeo mpya wa kisiasa.
Wakati huo huo, viongozi wa kambi ya upinzani wanaendelea na mashauriano kuhusu namna ya kuratibu misimamo yao na kuimarisha ushirikiano wao dhidi ya Netanyahu.
Hata hivyo, kufanikiwa kwa mpango huo kutategemea uwezo wa viongozi hao kukubaliana kuhusu sera, mgawanyo wa madaraka na idadi ya wabunge watakaounga mkono serikali mpya.
Licha ya Bennett kutangaza kuwa Netanyahu ameshindwa kisiasa, kauli hiyo haimaanishi kuwa serikali iliyopo imeondoka madarakani au kwamba serikali mpya tayari imeundwa.
Hatua inayofuata itategemea maendeleo ya mazungumzo ya kisiasa na uwezo wa wapinzani kupata uungwaji mkono unaohitajika kuunda serikali nchini Israel.









