Wanawake watatu wamekamatwa mjini Migori kwa kosa la kukutwa na mbolea ya serikali ya ruzuku.

Mifuko hiyo 55 ya mbolea imekutwa ikiuzwa kwa makazi ya watu, kinyume cha sheria.

Washukiwa hao waliotambuliwa kama Esther Mwera, Emily Akinyi na Elizabeth Kisili, wanaripotiwa kuwaongoza maafisa wa upelelezi katika maduka yao baada ya kuhojiwa kuhusiana na tuhuma hizo.

Kukamatwa kwao kulitokana na taarifa kutoka kwa wananchi, zilizowawezesha wapelelezi kutoka eneo la Suna Mashariki kuelekea Apida, katika eneo la Suna Kati, ambako waligundua mbolea hiyo ikiwa imehifadhiwa kwa ajili ya kuuzwa.

Mifuko hiyo ilikuwa na maandishi “NOT FOR SALE”, yanayoashiria kuwa bidhaa hiyo haikukusudiwa kuuzwa kiholela, bali kusambazwa kwa wakulima wanaostahili kunufaika na mpango wa ruzuku wa serikali.

Katika msako uliofuata, maafisa hao walipata mifuko 55 ya mbolea hiyo, ambayo ilichukuliwa kama ushahidi wa uchunguzi.

Wanawake hao walipelekwa katika Kituo cha Polisi cha Migori pamoja na mbolea iliyopatikana, huku wakisubiri hatua zaidi za polisi.

Idara ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI) imewapongeza wananchi kwa kutoa taarifa kwa wakati, ambazo zimesaidia maafisa wake kufichua shughuli zinazoshukiwa kuwa za uhalifu na kulinda rasilimali za umma.

DCI pia imewahimiza Wakenya kuendelea kushirikiana na vyombo vya usalama kwa kutoa taarifa zitakazosaidia kukomesha ubadilishaji na uuzaji haramu wa bidhaa zinazotolewa na serikali kwa bei ya ruzuku.

Mpango wa serikali wa kutoa mbolea kwa bei nafuu ulianzishwa kwa lengo la kupunguza gharama za uzalishaji wa kilimo na kuimarisha usalama wa chakula nchini.

Kupitia mpango huo, bei ya rejareja ya mfuko wa mbolea wa kilo 50 imewekwa kuwa Sh2,000, kiwango kilichopunguzwa ikilinganishwa na bei za kawaida za soko.

Usambazaji wa mbolea hiyo unasimamiwa kupitia vituo vya Bodi ya Kitaifa ya Nafaka na Mazao (NCPB) pamoja na vyama vya ushirika vilivyoidhinishwa, ili kuzuia ufichaji wa bidhaa, unyonyaji wa wakulima na kuelekezwa kwa mbolea hiyo katika masoko yasiyoruhusiwa.

Wakulima wanaotaka kunufaika na mpango huo wanatakiwa kujisajili kupitia mfumo wa kidijitali wa Kenya Integrated Agriculture Management Information System (KIAMIS), unaounganisha kitambulisho cha mkulima na nambari yake ya simu pamoja na taarifa za ukubwa wa shamba na aina ya mazao.

Ununuzi hufanywa kwa njia za kidijitali, hasa kupitia M-Pesa, huku mkulima aliyesajiliwa akitakiwa kujitokeza binafsi na kitambulisho chake halisi.

Hatua hizo zimewekwa kuhakikisha kuwa mbolea ya ruzuku inawafikia wakulima wanaostahili na kutumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa.