Aliyekuwa Gavana wa Kiambu Ferdinand Waititu amepata pigo la kisheria baada ya Mahakama Kuu kutupilia mbali ombi lake la kupinga sheria inayowazuia watu waliopatikana na hatia ya ufisadi na uhalifu wa kiuchumi kushikilia nyadhifa za umma kwa kipindi cha miaka 10.
Katika uamuzi uliotolewa na Jaji Roselyne Aburili kwa niaba ya Jaji Chacha Mwita, mahakama ilisema Waititu na waombaji wenzake hawakutoa sababu za kutosha kuthibitisha kuwa sheria hiyo inakiuka Katiba.
Mahakama ilibaini kuwa waombaji walishindwa kueleza kwa nini Kifungu cha 64 cha Sheria ya Kupambana na Ufisadi na Uhalifu wa Kiuchumi kinapaswa kutangazwa kuwa kinyume cha Katiba.
“Waombaji hawakuonyesha sababu zinazofanya kifungu hicho kuwa kinyume cha sheria,” mahakama ilieleza katika uamuzi wake.
Waititu na wenzake walikuwa wamewasilisha ombi hilo wakipinga masharti ya sheria hiyo, wakidai kuwa yanawanyima nafasi ya kushikilia nyadhifa za umma kwa namna wanayoamini inakiuka haki zao za kikatiba.
Kifungu hicho kinahusishwa na utekelezaji wa Sura ya Sita ya Katiba ya Kenya, inayoweka masharti kuhusu uongozi, uadilifu na uwajibikaji kwa watu wanaoshikilia mamlaka ya umma.
Mbali na kupinga marufuku hiyo, waombaji pia walipinga uhalali wa vifungo vya gerezani vilivyowekwa kama adhabu mbadala iwapo watashindwa kulipa faini walizotozwa katika kesi ya ufisadi iliyohusisha Shilingi milioni 588 za Kaunti ya Kiambu.
Kesi hiyo ilihusu utoaji usiofuata taratibu wa zabuni ya ujenzi wa barabara kwa kampuni ya Testimony Enterprises Limited wakati Waititu alipokuwa gavana.
Waititu alitozwa faini ya Shilingi milioni 53.5, huku akitarajiwa kutumikia kifungo cha miaka 12 gerezani iwapo atashindwa kulipa.
Aliyekuwa afisa mkuu wa barabara wa Kaunti ya Kiambu, Luka Mwangi Wahinya, alitozwa faini ya Shilingi milioni 21 au kifungo cha miaka saba gerezani.
Naye mfanyabiashara Charles Chege Mbuthia, ambaye ni mkurugenzi wa Testimony Enterprises Limited, alitozwa faini ya Shilingi milioni 295 au kifungo cha miaka tisa.
Waombaji walidai kuwa vifungo hivyo mbadala vilizidi viwango vinavyoruhusiwa chini ya Kifungu cha 28(2) cha Kanuni za Adhabu, wakisema hali hiyo ilizua maswali kuhusu uhalali wa adhabu zao na ulinzi wa haki zao za kikatiba.
Wakati huo huo, kesi hiyo imeahirishwa hadi Oktoba 27, 2026, kwa hatua zaidi za kisheria.
Uamuzi huo unaendeleza mjadala kuhusu uadilifu wa viongozi, uwajibikaji katika matumizi ya fedha za umma na masharti ya kikatiba yanayowaongoza watu wanaotaka kushikilia nyadhifa za umma nchini Kenya.









