Chama cha United Democratic Movement (UDM) kimemuunga mkono rasmi Rais William Ruto katika azma yake ya kuwania muhula wa pili katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2027.

Wakati huohuo, chama hicho kimetangaza mipango ya kupanua ushawishi wake wa kisiasa katika kaunti zote 47 nchini.

Katika maazimio yaliyopitishwa wakati wa mkutano wa pamoja wa kamati kuu ya kitaifa (NEC) na baraza la kitaifa la uongozi (NGC) uliofanyika mjini Machakos, UDM kilijitolea kuhamasisha uungwaji mkono wa kuchaguliwa tena kwa Ruto, kikitaja mwendelezo wa sera, uthabiti wa uongozi na maendeleo endelevu kama sababu za kuunga mkono azma hiyo.

Support for William Ruto's re-election

Maazimio hayo yalisomwa na kiongozi wa chama hicho ambaye pia ni Seneta wa Mandera, Ali Roba. Alisema chama hicho kitaimarisha miundo yake ya uongozi katika ngazi za mashinani ili kupanua wigo wa uungwaji mkono wake nchini.

Aidha, UDM kimepanga kuendesha kampeni ya kitaifa ya kusajili wanachama wapya, ikilenga zaidi vijana, wanawake na jamii zilizotengwa. Chama hicho pia kinalenga kuanzisha na kuimarisha miundo yake ya uongozi katika kaunti zote 47.

Katika maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2027, chama hicho kimeazimia kusimamisha wagombea katika nyadhifa mbalimbali, zikiwemo ugavana, useneta, ubunge, uwakilishi wa wanawake katika Bunge la Kitaifa na uwakilishi wa wadi kupitia viti vya wawakilishi wa Wadi (MCAs).

Plans for national membership drive

Hatua hiyo inaonyesha kuwa UDM inalenga kupanua ushawishi wake nje ya maeneo ambayo kimekuwa na wafuasi wengi, ili kujiimarisha kama chama chenye uwepo katika maeneo mbalimbali nchini.

Wakati huohuo, UDM imesisitiza kuwa kitaendelea kushiriki katika mpangilio wa kisiasa unaohusisha pande mbalimbali (broad-based political arrangement), huku kikidumisha utambulisho wake na nafasi yake kama chama huru cha kisiasa.

Roba ana tajriba ya muda mrefu katika siasa za Kenya. Alihudumu kama Gavana wa kwanza wa Kaunti ya Mandera kuanzia mwaka 2013 hadi 2022, baada ya kushinda uchaguzi wa mwaka 2013 kwa tiketi ya chama cha United Republican Party (URP).

Mwaka 2017, Roba alichaguliwa tena kuwa gavana kupitia muungano wa Jubilee, na hivyo kukamilisha mihula miwili ya ugavana kwa mujibu wa Katiba.

Katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2022, Roba alihamia katika siasa za kitaifa baada ya kuchaguliwa kuwa Seneta wa Mandera.

Baadaye, alichukua uongozi wa UDM, chama ambacho kimekuwa na ushawishi mkubwa Kaskazini mwa Kenya na sasa kinajitahidi kupanua wigo wake katika maeneo mengine ya nchi.

UDM's political evolution and alliances

Baada ya uchaguzi wa mwaka 2022, UDM kilijiunga na muungano wa Kenya Kwanza unaoongozwa na Rais Ruto, licha ya kuwa awali kilihusishwa na muungano wa Azimio la Umoja.

Mwaka 2025, chama hicho kilijiondoa rasmi katika muungano wa Azimio la Umoja na kuthibitisha kuendelea kushirikiana kisiasa na Kenya Kwanza.

Kwa sasa, UDM kinajipanga kupanua mtandao wake wa kisiasa na kuimarisha ushiriki wake katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2027, huku kikilenga kusimamisha wagombea katika nyadhifa mbalimbali kote nchini.