Rais William Ruto ametaja ongezeko la uzalishaji wa mahindi nchini kama ishara ya mafanikio katika juhudi za serikali kuimarisha usalama wa chakula, hata huku mipango ikiendelea kuagiza hadi magunia milioni 25 ya mahindi ili kukabiliana na upungufu unaotarajiwa mwaka huu.

Akizungumza wakati wa sherehe za kitaifa "Mashujaa Day" katika uwanja wa Kipchoge Keino mjini Eldoret, Jumanne, Oktoba 20, 2026, Ruto alisema uzalishaji wa mahindi umeongezeka kutoka magunia milioni 34.3 mwaka 2022 hadi magunia milioni 71 mwaka 2025.

Rais alihusisha ongezeko hilo na mageuzi katika sekta ya kilimo, ikiwemo mpango wa serikali wa kutoa mbolea kwa bei ya ruzuku kwa wakulima.

Alisema pia uagizaji wa mahindi kutoka nje ulipungua kutoka magunia milioni 9.9 hadi milioni 3.3 katika kipindi hicho, hali aliyotaja kama ishara kuwa uzalishaji wa ndani umepunguza utegemezi wa nchi kwa mahindi ya kutoka nje.

Kwa mujibu wa Wizara ya Kilimo, serikali imetoa ruzuku kwa zaidi ya magunia milioni 38 ya mbolea tangu mwaka 2022, hatua iliyopunguza bei ya gunia moja kutoka Sh7,500 hadi Sh2,000.

Hata hivyo, serikali inakabiliwa na changamoto tofauti ya usambazaji wa mahindi mwaka 2026, huku ikipanga kuwezesha uagizaji wa hadi magunia milioni 25 ya mahindi yenye uzito wa kilo 90 kila moja.

Mpango huo ulitangazwa mwezi Agosti, 2026,ukilenga kuziba pengo la uzalishaji linalotarajiwa kutokana na ukame na kupungua kwa mavuno katika baadhi ya maeneo makuu yanayolima mahindi nchini.

Waziri wa Kilimo na Maendeleo ya Mifugo, Mutahi Kagwe, amesema mipango ilikuwa imewekwa kuwezesha uagizaji huo ili kuzuia uhaba wa mahindi na kuimarisha usambazaji wake sokoni.

Tofauti kati ya ongezeko la uzalishaji lililoripotiwa mwaka 2025 na mipango ya kuagiza mahindi mwaka huu inaonyesha changamoto za kudumisha usalama wa chakula katika nchi inayotegemea kwa kiasi kikubwa kilimo msimu wa mvua.

Uzalishaji wa mahindi huathiriwa na mvua, ukame, upatikanaji wa pembejeo na hali ya hewa katika maeneo makuu ya kilimo.

Serikali imetaja umwagiliaji, ruzuku ya pembejeo na kuboresha miundombinu ya kilimo kama baadhi ya hatua zinazolenga kuongeza uzalishaji wa ndani na kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa.

Kwa wakulima, uamuzi wa kuagiza mahindi kutoka nje unaweza kuathiri mahitaji ya mazao yao, bei na mapato.

Kwa upande wa watumiaji, suala kuu ni kuhakikisha mahindi yanapatikana kwa wingi huku bei ya unga wa mahindi ikiendelea kuwa nafuu.