Nairobi inatarajiwa kushuhudia maandamano Jumatatu, Oktoba 26, 2026, huku mamia ya wananchi wakipanga kuandamana kupinga kupanda kwa bei ya mafuta na gharama ya maisha.
Hali hiyo inaakisi changamoto za kiuchumi zinazowakabili watumiaji wa nishati.
Maandamano hayo yaliyoandaliwa na Muungano wa Watetezi wa Haki za Binadamu yataanzia katika Barabara ya Kimathi, katikati mwa jiji la Nairobi, na kuelekea Ikulu ya Rais, State House.
Waandalizi wamesema wamearifu polisi kuhusu maandamano hayo na wanatarajia kushirikisha kati ya watu 500 na 900, wakisisitiza kuwa maandamano hayo yatakuwa ya amani.
Hatua hiyo inajiri wakati bei za mafuta nchini Kenya zikipanda kufuatia ongezeko la gharama za bidhaa za petroli zinazoagizwa kutoka nje ya nchi.
Mamlaka ya Kudhibiti Nishati na Petroli (EPRA) imeweka bei ya juu ya rejareja ya petroli jijini Nairobi kuwa Sh226.96 kwa lita, dizeli Sh227.76 na mafuta ya taa Sh219.87 kwa kipindi cha Oktoba 15 hadi Novemba 14, 2026.
Ongezeko hilo ni la Sh12.93 kwa lita ya petroli, Sh9.90 kwa dizeli na Sh28.49 kwa mafuta ya taa ikilinganishwa na bei zilizokuwa zikitumika katika kipindi kilichotangulia.
EPRA ilihusisha mabadiliko hayo na kupanda kwa gharama ya mafuta yaliyoagizwa kutoka nje ya nchi.
Aidha kwa mtazamo wa kimataifa, bei za mafuta zinaathiriwa na mabadiliko katika soko la nishati, hali ya usambazaji wa bidhaa za petroli na migogoro ya kijiografia inayoweza kuvuruga uzalishaji au usafirishaji wa mafuta.
Mvutano katika Mashariki ya Kati umetajwa katika taarifa za hivi karibuni kuhusu ongezeko la gharama za mafuta nchini Kenya, huku kutegemea bidhaa zinazoagizwa kutoka nje kukifanya soko la ndani kuwa nyeti kwa mabadiliko ya gharama za bidhaa hiyo
Mabadiliko hayo yanaweza kuathiri zaidi nchi zinazotegemea mafuta kutoka nje, kwani gharama za uagizaji, usafirishaji na thamani ya sarafu zinaweza kuchangia bei ya mwisho inayolipwa na watumiaji.
Mafuta yanapotoka katika bei nafuu na kuwa ghali, athari zake huenea katika sekta mbalimbali za uchumi. Gharama za kusafirisha chakula na bidhaa nyingine huenda zikapanda, huku wafanyabiashara na watoa huduma za usafiri wakikabiliwa na shinikizo la kuongeza bei au kupunguza faida zao.
Kwa familia zenye mapato ya chini, ongezeko hilo linaweza kupunguza fedha zinazobaki kwa mahitaji mengine muhimu, yakiwemo chakula, kodi ya nyumba, elimu na huduma za afya.
Waandamanaji waitaka serikali kuchukua hatua
Nchini Kenya, ongezeko la bei za mafuta limezidisha wasiwasi miongoni mwa wasafiri, wafanyabiashara wadogo na kaya zinazokabiliana na gharama zinazoongezeka za usafiri na bidhaa za matumizi ya kila siku.
Polisi bado hawajatangaza rasmi mpango wa usalama na usimamizi wa trafiki wakati wa maandamano hayo, ingawa kuna uwezekano wa kuimarishwa kwa ulinzi katika maeneo muhimu ya jiji.
Maandamano hayo pia yanajiri siku chache baada ya kuripotiwa kwa mvutano kati ya polisi na wanahabari wakati wa maandamano yaliyotangulia, hali iliyozua wasiwasi kuhusu uhuru wa vyombo vya habari na usalama wa waandishi wa habari wanaporipoti matukio ya umma.
Waandaaji wamesisitiza kuwa washiriki wataheshimu utulivu wa umma huku wakitaka serikali ichukue hatua za haraka kupunguza mzigo wa kiuchumi unaowakabili wananchi.
Huku macho yakielekezwa Nairobi Jumatatu, maandamano hayo yanatarajiwa kuibua tena mjadala kuhusu gharama ya nishati, uwezo wa wananchi kumudu maisha na hatua zinazoweza kuchukuliwa kukabiliana na athari za mabadiliko ya bei za mafuta katika uchumi wa Kenya.









