Mahakama mjini Mombasa imeahirisha kutolewa kwa adhabu dhidi ya Hannington Muthoka, mfanyakazi wa benki.

Muthoka alipatikana na hatia ya kujaribu kumuua mpenzi wake wa zamani, Elizabeth Shigari Bana, baada ya kumchoma kisu mgongoni mara tatu mnamo Septemba 2023.

Hakimu Mkuu Mkazi David O. Odhiambo ameweka Novemba 6, 2026, kuwa tarehe mpya ya kurejea kwa kesi hiyo, baada ya upande wa utetezi kuibua pingamizi kuhusu hati ya kiapo iliyowasilishwa na upande wa mlalamishi.

Mahakama imeagiza pande zote mbili kuichunguza hati hiyo kabla ya kurejea kwa uamuzi kuhusu suala hilo, hatua iliyochelewesha zaidi kutolewa kwa adhabu dhidi ya Muthoka.

Muthoka alipatikana na hatia ya kujaribu kumuua Bana baada ya kesi iliyowasilishwa na upande wa mashtaka, ukiongozwa na Wakili Mkuu wa Mashtaka Barbara Sombo, kuwaita mashahidi 10 kutoa ushahidi.

Mahakama ilisikiliza tukio hilo lilitokea Septemba 25, 2023, eneo la Bahati, Port Reitz, Changamwe, kaunti ya Mombasa, baada ya Muthoka kumchukua Bana, ambaye ni mwalimu katika Shule ya Sekondari ya Changamwe, kwa madai ya kutaka kujadili uhusiano wao.

Kwa mujibu wa ushahidi uliowasilishwa mahakamani, wawili hao walikwenda kufanya ununuzi kabla ya kutembelea klabu moja eneo la Bamburi, ambako Muthoka aliripotiwa kujaribu kufufua uhusiano wao wa kimapenzi.

Hata hivyo, Bana alikataa ombi lake na kumtaka ampeleke nyumbani kwake Mikindani, bado ndani ya kaunti ya Mombasa.

Badala yake, Muthoka anadaiwa kuendesha gari kuelekea eneo la faragha Port Reitz, ambako alidaiwa kumtaka kufanya naye ngono.

Bana aliripotiwa kujaribu kutoroka baada ya kukataa ombi hilo, lakini Muthoka alimfuata na kumfikia kabla ya kumchoma kisu mgongoni mara tatu.

Wanaume wawili walioshuhudia purukushani hizo waliingilia kati kumsaidia Bana na kumkuta akivuja damu, huku sehemu ya kisu ikiwa bado imekwama mwilini mwake.

Bana alipelekwa katika Hospitali ya Port Reitz kabla ya kuhamishiwa Hospitali ya Aga Khan, ambako alilazwa katika kitengo cha wagonjwa mahututi (ICU) na kufanyiwa upasuaji wa dharura.

Ushahidi wa kitabibu ulionyesha kuwa kisu kilikuwa kimepenya kwenye pafu lake la kushoto na kulisababisha kuanguka.

Afisa wa afya aliyeshughulikia tathmini ya majeraha aliyasajili kuwa ya kiwango cha 'maim', yaani majeraha yanayosababisha ulemavu au madhara makubwa ya kudumu.

Katika utetezi wake, Muthoka alikanusha nia ya kumuua Bana, akidai kuwa mwanamke huyo alijichoma mwenyewe wakati wa purukushani huku yeye akijaribu kumnyang'anya kisu.

Aliwasilisha picha, visa, risiti za M-Pesa na jumbe za WhatsApp kuunga mkono maelezo yake, zikiwemo madai kwamba wawili hao waliwahi kusafiri pamoja hadi Dubai.

Hata hivyo, Hakimu Odhiambo alikataa maelezo hayo, akisema upande wa mashtaka ulikuwa umethibitisha kesi yake bila kuacha shaka ya msingi.

Mahakama ilibaini kuwa aina na uzito wa majeraha aliyopata Bana vilionyesha kuwa Muthoka alikuwa na nia ya kumuua. Uamuzi huo ulisababisha kupatikana kwake na hatia chini ya Kifungu cha 215 cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai.

Mahakama ilikuwa inatarajiwa kuendelea na hatua ya kutoa adhabu baada ya kusikiliza maombi ya kupunguziwa adhabu kutoka kwa upande wa utetezi, mawasilisho ya upande wa mashtaka na kuzingatia taarifa ya madhara yaliyompata mwathiriwa.

Hata hivyo, kuibuka kwa suala la hati ya kiapo kumeahirisha hatua hiyo hadi Novemba 6, 2026, ambapo mahakama inatarajiwa kushughulikia hoja hiyo kabla ya kuendelea na taratibu zinazohitajika kuelekea kutolewa kwa adhabu.

Kwa sasa, Muthoka anasubiri uamuzi wa mahakama kuhusu adhabu atakayopatiwa baada ya kupatikana na hatia ya kujaribu kumuua mpenzi wake wa zamani.