Kiongozi wa upinzani (Chadema) nchini Tanzania, Tundu Lissu, ametangaza kuwa ataanza mgomo wa njaa Jumatatu, Oktoba 26, akisema hataanza kula tena hadi pale haki itakapotendeka katika malalamishi yake kuhusu kunyimwa nafasi ya kufanya mashauriano ya faragha na mawakili wake.
Lissu, anayekabiliwa na kesi ya uhaini, anadai kuwa haki zake za kisheria zimekiukwa na maafisa wa gereza la Ukonga jijini Dar es Salaam, wanaodaiwa kuzuia mawasiliano ya siri kati yake na timu yake ya utetezi.
Wakili wake, Rugemeleza Nshala, amesema hatua ya Lissu kuanza mgomo wa njaa inalenga kushinikiza mamlaka husika kuhakikisha anaruhusiwa kuwasiliana na mawakili wake bila kuingiliwa.
Kwa mujibu wa upande wake wa utetezi, Lissu anapinga utaratibu unaodaiwa kuhusisha maafisa wa gereza kuwepo karibu wakati anapokutana na mawakili wake, hali ambayo inaweza kuhatarisha usiri wa mawasiliano hayo.
Nshala alisema alimwonya Lissu kuhusu madhara yanayoweza kutokana na kukataa kula, hasa kwa kuzingatia kuwa anatumia dawa. Hata hivyo, Lissu amesisitiza kuwa yuko tayari kuendelea na mgomo huo hadi malalamishi yake yatakaposhughulikiwa na haki kutendeka.
Hatua hiyo inajiri wakati kesi yake ya uhaini ikiendelea kuvutia hisia za wafuasi wake na wadau wa haki za binadamu, wanaofuatilia kwa karibu mwenendo wa mashtaka dhidi yake.
Lissu amekuwa mahabusu tangu Aprili 2025, alipokamatwa baada ya kuhutubia mkutano wa kisiasa uliotaka mageuzi ya uchaguzi nchini Tanzania. Baadaye alishtakiwa kwa uhaini, kosa ambalo linaweza kuambatana na adhabu ya kifo akipatikana na hatia.
Kesi hiyo imekamilisha hatua ya kusikilizwa kwa ushahidi na hoja za mwisho za pande zote mbili, huku Mahakama Kuu ikipanga kutoa hukumu Novemba 6, 2026.
Lissu ni mmoja wa wakosoaji wakuu wa serikali ya Tanzania na amekuwa akihimiza mageuzi ya uchaguzi, uwajibikaji na kuheshimiwa kwa haki za kisiasa.
Tangazo lake la kugoma kula hadi haki itendeke linaongeza shinikizo kuhusu namna mamlaka za magereza zinavyoshughulikia haki za wafungwa na utekelezaji wa amri za mahakama.
Hata hivyo, madai ya kunyimwa haki yaliyotolewa na Lissu na mawakili wake bado yanapaswa kutofautishwa na uamuzi wa mwisho wa mahakama kuhusu kesi yake.









