Mahakama Kuu imewaamuru aliyekuwa Karani wa Bunge la Kaunti ya Homa Bay, Bob Kephas Otieno, na washirika wake wawili kurejesha Sh12.57 milioni za fedha za umma zilizolipwa kwa njia isiyo halali kati ya mwaka 2015 na 2017.

Katika hukumu iliyotolewa Oktoba 16, 2026, Jaji Benjamin Mwikya Musyoki aliwaamuru Otieno, Lilian Achieng Aloo na David Obonyo kulipa kwa pamoja Sh12,571,166.50, pamoja na riba kwa viwango vya mahakama na gharama za kesi.

Kesi hiyo ilifunguliwa na Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi (EACC), iliyokuwa ikitaka kurejeshwa kwa fedha zilizotolewa kutoka kwa Bunge la Kaunti ya Homa Bay na kuhamishiwa katika akaunti ya benki iliyomilikiwa kwa pamoja na Achieng na Obonyo.

Mahakama ilibaini kuwa Otieno aliidhinisha malipo hayo kati ya Desemba 24, 2015, na Desemba 22, 2017, yakionyeshwa kuwa mishahara ya Achieng, licha ya kutokuwa mfanyakazi wa bunge hilo.

Wakati huo, Achieng alikuwa mwalimu aliyeajiriwa na Tume ya Huduma za Walimu (TSC), huku Obonyo akifanya kazi kama meneja wa ukuaji na maendeleo ya biashara katika tawi la Equity Bank mjini Homa Bay.

Watatu hao walitetea malipo hayo wakisema yalihusiana na huduma zilizotolewa na kampuni ya Damila Enterprises, inayomilikiwa na Achieng na Obonyo.

Walidai kampuni hiyo ilikuwa imetekeleza miradi mbalimbali, ikiwemo kutoa huduma za chakula katika mazishi ya wajumbe watatu wa bunge la kaunti.

Otieno pia alidai kuwa aliidhinisha malipo hayo akiwa katika wadhifa wake rasmi baada ya idara husika kuidhinisha miamala hiyo.

Hata hivyo, Jaji Musyoki alisema utetezi huo haukuungwa mkono na nyaraka za kutosha kuthibitisha uhalali wa malipo hayo.

Mahakama ilibaini kuwa nyaraka zilizowasilishwa kuhusu huduma za chakula zilionyesha jumla ya Sh7,106,890 pekee, na kuacha Sh5,464,276.50 bila maelezo ya kuridhisha.

Aidha, mahakama ilisema washtakiwa hawakuthibitisha kuwa taratibu za ununuzi wa umma zilifuatwa au kwamba huduma zilizodaiwa zilikuwa zimetolewa kikamilifu.

Jaji alisisitiza kuwa Otieno, akiwa afisa wa uhasibu wa bunge hilo, alikuwa na jukumu la kuhakikisha fedha za umma zinasimamiwa ipasavyo na kutolewa kwa mujibu wa sheria.

Mahakama ilimwajibisha kwa kusababisha hasara hiyo kupitia mwenendo wa kifisadi na ulaghai, huku Achieng na Obonyo wakipatikana kuwajibika kwa kupokea fedha za umma kwa kazi ambazo hazikufanywa au huduma ambazo hazikutolewa.

Hukumu hiyo ni sehemu ya juhudi za EACC kurejesha fedha za umma zinazopotea kupitia malipo yasiyo halali na miamala isiyofuata taratibu.

Kesi hiyo ilihusu urejeshaji wa fedha katika mahakama ya madai ya kiraia, na amri iliyotolewa ni ya kulipa fedha hizo, riba na gharama za kesi.