Serikali ya Kenya imeunda jopo la mashirika mbalimbali kuchunguza chanzo cha kuporomoka kwa jengo la ghorofa nyingi katika mtaa wa Eastleigh, jijini Nairobi, huku watu saba wakiendelea kutafutwa baada ya kutoweka katika mkasa huo.
Waziri wa Mambo ya Ndani, Kipchumba Murkomen, amesema uchunguzi huo utahusisha Idara ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI), wakaguzi wa Kaunti ya Nairobi, Mamlaka ya Kitaifa ya Ujenzi (NCA), wizara inayohusika na masuala ya nyumba pamoja na wataalamu wa ujenzi.
Akizungumza katika eneo la mkasa huo Ijumaa, Oktoba 23, 2026, Murkomen alisema uchunguzi unalenga kubaini mazingira yaliyopelekea jengo hilo kuporomoka na iwapo kulikuwa na ukiukaji wa kanuni za ujenzi.
“Kwa sasa, kipaumbele chetu ni shughuli za utafutaji na uokoaji. Tunaendelea kutoa msaada kwa timu zetu ili kuhakikisha watu wanaoweza kuwa wamekwama wanafikiwa,” alisema Murkomen.
Waziri huyo alisema watu 67 waliokuwa wakifanya kazi katika eneo la ujenzi walikuwa wametambuliwa, ambapo 66 walinusurika bila majeraha huku mmoja akijeruhiwa na kupelekwa hospitalini.
Hata hivyo, watu wengine saba waliripotiwa kutoweka, huku timu za uokoaji zikifanya juhudi za kuwafikia waliodhaniwa kuwa wamekwama chini ya vifusi. Takribani maduka 11 yaliyokuwa kwenye ghorofa ya chini na sehemu ya chini ya jengo yalikuwa yakitumika wakati wa tukio hilo.
Murkomen alisema waokoaji walikuwa wamewasiliana na baadhi ya watu waliokuwa hawajulikani walipo, huku juhudi za kuwaokoa zikiendelea.
Aliwataka wananchi wenye ndugu waliopotea kuwasiliana na Shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya kupitia nambari ya dharura 1199.
Wakati huohuo, Gavana wa Nairobi, Johnson Sakaja, alisema jengo hilo halikuwa na cheti cha kuruhusiwa kutumiwa na wakazi au wafanyabiashara, jambo lililoibua maswali kuhusu uzingatiaji wa kanuni za usalama.
Mamlaka ya Ujenzi (NCA) imetaja kampuni ya 9th Street Plaza Limited kuwa msanidi wa mradi huo na Stromax Holdings E.A Limited kuwa mkandarasi aliyesajiliwa katika kumbukumbu zake.
Murkomen ameonya kuwa yeyote atakayebainika kuwajibika kwa mkasa huo atachukuliwa hatua za kisheria.
Hata hivyo, amesema hakuna hitimisho linalopaswa kutolewa kuhusu chanzo cha kuporomoka kwa jengo hilo kabla ya uchunguzi kukamilika.
Serikali inatarajiwa kutumia matokeo ya uchunguzi kubaini iwapo kulikuwa na uzembe, ukiukaji wa kanuni za ujenzi au makosa mengine yaliyochangia mkasa huo.









