Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi (EACC) imepata ushindi wa kisheria baada ya mahakama kuamuru kutaifishwa kwa mali zenye thamani ya KSh207.74 milioni zinazohusishwa na aliyekuwa mhasibu wa Kaunti ya Trans Nzoia, Andrew Biketi Musuya.

Mali hizo zimeamriwa kukabidhiwa kwa Serikali ya Kenya baada ya Musuya kushindwa kueleza kwa kuridhisha jinsi alivyopata utajiri huo, ambao EACC ilisema haukuwiana na mapato yake halali yanayojulikana.

Katika taarifa yake Jumatano, Oktoba 21, 2026, tume hiyo imesema Jaji Rose Ougo alitoa hukumu hiyo Oktoba 8, akiamuru kutaifishwa kwa mali zenye thamani ya KSh207,741,928.

Kwa mujibu wa EACC, mali hizo zinajumuisha majengo na viwanja katika kaunti za Mombasa na Bungoma vyenye thamani ya KSh150.2 milioni, fedha zilizohifadhiwa katika akaunti za benki na M-Pesa zenye thamani ya KSh53.53 milioni, pamoja na magari mawili yaliyokadiriwa kuwa na thamani ya KSh4 milioni.

Miongoni mwa mali hizo ni majengo mawili ya ghorofa tano katika eneo la Mtwapa, Kaunti ya Kilifi, nyumba yenye vyumba vitano vya kulala katika eneo hilo na viwanja saba ambavyo havijaendelezwa katika kaunti za Mombasa na Bungoma.

EACC ilisema uchunguzi wake ulibaini kuwa Musuya alikusanya mali zenye thamani ya KSh289.93 milioni kati ya Januari 1, 2013 na Oktoba 31, 2018.

Utajiri huo ulijumuisha fedha za benki na M-Pesa zenye thamani ya KSh53.53 milioni, ardhi na majengo yaliyokadiriwa kuwa na thamani ya KSh228.8 milioni na magari yenye thamani ya KSh9.6 milioni.

Musuya aliwahi kufanya kazi kama mhasibu katika Wizara ya Afya ya Umma na Usafi wa Mazingira kabla ya kuhudumu katika Serikali ya Kaunti ya Trans Nzoia.

Kutokana na matokeo ya uchunguzi huo, EACC ilifungua kesi chini ya Kifungu cha 55 cha Sheria ya Kupambana na Ufisadi na Makosa ya Kiuchumi, ikitaka kurejeshwa kwa mali ambayo ilidai ilipatikana bila maelezo ya kuridhisha kuhusu chanzo chake.

Tume hiyo awali ilikuwa imeomba mahakama kuidhinisha kutaifishwa kwa mali zenye thamani ya takribani KSh284.09 milioni. Hata hivyo, amri iliyotolewa na mahakama iliidhinisha kutaifishwa kwa mali zenye thamani ya KSh207.74 milioni.

Kifungu cha 55 cha sheria hiyo kinaipa EACC njia ya kisheria ya kutafuta kurejeshwa kwa mali pale ambapo mtu hawezi kueleza kwa kuridhisha utajiri usiolingana na mapato yake halali yanayojulikana.

EACC imesema itaendelea kupambana na ufisadi na kulinda rasilimali za umma ili kuhakikisha zinahifadhiwa kwa manufaa ya Wakenya.