Mhasibu wa zamani katika Shirika la Nyuklia na Nishati (NuPEA) amepigwa faini ya Sh130,000 baada ya kukiri kutumia nyaraka bandia za kitaaluma kujipatia ajira.

Hakimu wa Mahakama ya Kupambana na Ufisadi ya Milimani, Ndombi, alimhukumu Lilian Mweche Muyumba kwa makosa mawili baada ya kukiri mashtaka hayo kupitia makubaliano ya kukiri kosa na Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma (DPP).

Katika hukumu iliyotolewa Oktoba 19, 2026, Muyumba alitozwa faini ya Sh30,000 kwa kuwasilisha nyaraka za uongo kama halali na Sh100,000 kwa kutumia cheti bandia.

Mahakama iliamuru kuwa iwapo atashindwa kulipa faini ya kosa la kwanza, atatumikia kifungo cha mwaka mmoja gerezani, huku akitakiwa kutumikia kifungo cha miaka miwili kwa kosa la pili iwapo atashindwa kulipa faini husika.

Uchunguzi uliofanywa na Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi (EACC) ulibaini kuwa Muyumba aliwasilisha cheti bandia cha Mtihani wa Kidato cha Nne (KCSE) ili kupata ajira katika NuPEA.

Cheti hicho kilionyesha kuwa alifanya mtihani huo mwaka 1996 katika Shule ya Upili ya Wasichana ya Moi iliyoko Nangili.

Hata hivyo, uchunguzi ulifichua kuwa cheti hicho kilikuwa kimeghushiwa.

Awali, Muyumba alikuwa akikabiliwa na mashtaka matatu yaliyohusiana na kughushi na kutumia cheti hicho, yakiwemo kughushi cheti cha KCSE, kuwasilisha nyaraka za uongo kinyume na Kifungu cha 353 kikisomwa pamoja na Kifungu cha 349 cha Sheria ya Kanuni za Adhabu, na kuwasilisha cheti bandia kinyume na Kifungu cha 34(a) cha Sheria ya Baraza la Mitihani la Kenya.

Hata hivyo, alikiri mashtaka mawili kupitia makubaliano na upande wa mashtaka, hali iliyopelekea kutiwa hatiani na kuhukumiwa.

EACC imekaribisha uamuzi huo wa mahakama, ikisema hatua hiyo inapaswa kuwa onyo kwa watu wanaojaribu kujipatia ajira kwa kutumia vyeti vya kitaaluma vilivyoghushiwa.

Kesi hiyo inaangazia madhara ya kisheria yanayoweza kuwakabili watu wanaotumia vyeti bandia kupata ajira, hasa katika taasisi zinazohitaji waombaji kuthibitisha sifa zao za kitaaluma.

Matumizi ya nyaraka za kughushi yanaweza kudhoofisha uadilifu wa mchakato wa kuajiri wafanyakazi kwa kuwawezesha watu kupata nafasi za kazi kwa kutumia sifa ambazo hawakuzipata kihalali.